Đọc nhiều

Tiin.vn trên Facebook

Mẹ tự ý cho con trai uống thuốc đau họng khiến bé trai 11 tuổi sốc phản vệ rối loạn nhịp tim nặng, phải nhập viện cấp cứu

Sau khi được mẹ cho uống thuốc rồi chở đến lớp học, bé trai 11 tuổi than mệt, xuất hiện đau bụng tăng dần rồi đột ngột ngất khoảng 30 giây thì tỉnh lại, sau đó được đưa đến BV Nhi đồng TP.HCM cấp cứu.

Ngày 25/6, Bệnh viện Nhi đồng TP.HCM cho biết trong tuần qua, bệnh viện tiếp nhận bé Ph. (11 tuổi, ngụ ở Bình Chánh, TP.HCM) trong tình trạng sốc nặng. Bệnh sử ghi nhận trưa cùng ngày nhập viện, trẻ than đau họng, được mẹ cho uống thuốc đau họng (thuốc của mẹ uống còn) tự mua ngoài tiệm thuốc tây (cotrim 960 mg, cephalexin 500mg, paracetamol 500mg, B – Complex C 500mg) rồi được mẹ chở đến trường học khoảng 15 phút.

Sau 10-15 phút vào lớp, trẻ than mệt, xuất hiện đau bụng tăng dần rồi đột ngột ngất khoảng 30 giây thì tỉnh lại,vì trẻ bứt rứt nên báo gia đình đến, chuyển trẻ gấp tới bệnh viện Nhi đồng TP.HCM trong 15 phút.

Tại khoa cấp cứu bệnh viện Nhi đồng TP.HCM, trẻ biểu hiện tím tái, thở yếu, nhịp tim giảm còn 40 – 50 lần/phút, mạch khó bắt, huyết áp khó đo, điện tâm đồ biểu hiện nhịp thất, ngoại tâm thu thất, trẻ được đặt nội khí quản giúp thở và tiến hành đặt máy tạo nhịp.

Bé trai được cứu chữa kịp thời, không còn nguy hiểm đến tính mạng.

Bé trai được cứu chữa kịp thời, không còn nguy hiểm đến tính mạng.

Diễn tiến trẻ nặng phức tạp suy hô hấp, sốc, rối loạn nhịp tim, được tiếp tục chống sốc truyền dịch, truyền thuốc adrenalin, dưới hướng dẫn đo huyết áp xâm lấn và áp lực tĩnh mạch trung tâm, điều chỉnh toan chuyển hóa và điện giải. Sau 48 giờ tình trạng trẻ cải thiện dần, cai được máy thở, tỉnh táo, tiếp xúc tốt. Đây là trường hợp sốc phản vệ do thuốc kèm rối loạn nhịp nặng được bệnh viện cứu sống.

Qua trường hợp này, BS CKII Nguyễn Minh Tiến - BV Nhi đồng TP.HCM lưu ý quí phụ huynh không nên tự ý mua thuốc cho trẻ uống khi trẻ bệnh mà phải đưa trẻ đến cơ sở y tế để được bác sĩ thăm khám, chẩn đoán và điều trị. Khi biết trẻ có dị ứng thuốc, phụ huynh phải khai báo với bác sĩ để tránh gây phản ứng thuốc nặng xảy ra cho trẻ.

Giúp Tiin sửa lỗi