#Covid-19 ở Việt Nam 2021

Hà Nội giãn cách, tập thể dục trên sân thượng chung cư có bị phạt?

Thay vì ra ngoài đường, lên sân thượng chung cư tập thể dục có vi phạm Chỉ thị 16 về giãn cách xã hội hay không?

28/07/2021 10:31

Hỏi:Mạng xã hội đang chia sẻ clip một người tập thể dục trên sân thượng một chung cư cũ. Hành động này có được phép hay không, có vi phạm Chỉ thị 17 của Chủ tịch UBND TP Hà Nội về việc thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ? Trong trường hợp vi phạm thì sẽ bị xử phạt thế nào?

(Hà Mai, Liễu Giai, Hà Nội)

Trả lời:

Theo Chỉ thị 17 mà UBND TP Hà Nội ban hành ngày 23/7/2021, yêu cầu mọi người dân ở tại nhà, chỉ ra ngoài trong trường hợp thật sự cần thiết như: Mua lương thực, thực phẩm, thuốc men; cấp cứu, khám, chữa bệnh, tiêm chủng và các trường hợp khẩn cấp khác; đi công tác công vụ; làm việc tại cơ quan, công sở; làm việc tại nhà máy, cơ sở sản xuất, cơ sở kinh doanh dịch vụ, hàng hóa thiết yếu được phép hoạt động.

Do đó, hành động tập thể dục trên sân thượng chung cư của người trong clip là hành vi không được cho phép vì người này đã 'không ở tại nhà''ra ngoài trong trường hợp không thật sự cần thiết'.

Hành vi này là vi phạm, là một loại 'biến thể' minh chứng cho việc 'luồn lách' và coi thường pháp luật, coi thường sức khỏe của bản thân và quan trọng là cộng đồng. Cần xử lý nghiêm để cảnh cáo và răn đe, vì nếu không làm nghiêm sẽ là tiền đề để nhiều trường hợp tương tự phát sinh, làm ảnh hưởng tình hình chung của xã hội, dịch bệnh khó kiểm soát dẫn đến nhiều hệ lụy; 'bào mòn' kinh tế của đất nước.

Sở Tư pháp Hà Nội đã ban hành Văn bản số 1996/STP-PBGDPL về tuyên truyền một số quy định người dân cần tuân thủ trong thời gian thực hiện giãn cách xã hội và mức xử phạt vi phạm pháp luật trong phòng, chống dịch.

Theo đó, công bố mức xử phạt đối với 16 hành vi vi phạm quy định phòng, chống dịch Covid-19, trong đó, mức phạt tiền cao nhất là 200 triệu đồng và có thể bị xử lý hình sự với mức phạt tù tối đa 20 năm. Lực lượng chức năng Hà Nội sẽ tiến hành xử phạt.

Trường hợp ra ngoài tập thể dục xét là 'ra ngoài không cần thiết', bị phạt tiền tối đa 3 triệu đồng.

Ngoài ra, nếu cùng với việc ra ngoài tập thể dục và còn vứt khẩu trang đã sử dụng không đúng nơi quy định tại nơi công cộng thì bị phạt tiền tối đa đến 1 triệu đồng; nếu vứt ra vỉa hè, đường phố bị phạt tiền tối đa 2 triệu đồng.

Nếu lực lượng chức năng xử lý mà người vi phạm còn có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ trong phòng, chống dịch bệnh Covid-19 thì bị xử lý theo Điều 330 Bộ luật Hình sự năm 2015 (mức phạt tù tối đa 7 năm).

Luật sư Trịnh Thị Việt Kiều (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

Theo Infonet.vn
Tin cùng chuyên mục
Đọc nhiều